ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนภาษาให้กับเมนูของ Firefox  (อ่าน 56963 ครั้ง)
Nathan_bc
อดีตกาลผ่านมาแล้วก็ช่างมัน
ทำเนียบรุ่น BC46
โปรแกรมเมอร์ระดับโคตรเทพ

ปัจจุบันยังชีพอยู่สู้ต่อไป

one_bc@hotmail.com 085-8383607
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: December 02, 2008, 11:32 AM »
แบ่งปัน ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ไปโหลด Firefox ตัวใหม่มา เมนูกลายเป็นภาษาไืทย...แต่ก่อนเคยใช้แต่เมนูภาษาอังกฤษ..(อิอิ Enter) ก็เลยงง หาทางแก้ภาษากลับมาเป็นภาษาอังกฤษอยู่นาน..จนวันนี้เจอจนได้ เลยเอามาแบ่งปันให้เพื่อนๆที่เจอปัญหาแบบผมได้อ่านครับ ก็ไปเอาบทความเขามาให้อ่านอีกแระ..อิอิ  ;D

ผมค่อนข้างเป็นคนอนุรักษ์นิยมครับ ชอบใช้ของไทย ๆ ภาษา ก็ภาษาไทย ใช้เบราเซอร์ ก็ thai firefox อิอิ ไม่ค่อยเกี่ยวกันเท่าไหร่ เข้าเรื่องดีกว่า เนื่องจากผมไปดาวน์โหลดเบราเซอร์ที่ http://www.firefoxthai.com/ โหลดเสร็จก็ติดตั้งทันที

ปรากฎว่า เมนูต่าง ๆ ถูกแปลงเป็นภาษาไทยทั้งหมด เล่นเอาคนไทยอย่างผมงงกับภาษาที่ถูกแปลมา ครั้นจะหาที่เปลี่ยนเมนูให้กลับมาเป็นภาษาไทย ก็หาไม่เจอ เอาละสิ ได้เวลาพึ่งพี่ google อีกแล้ว

แล้วผมก็ไม่ผิดหวังครับ วิธีทำ ทำได้ง่าย ๆ ดังนี้คือ

* ให้ไปติดตั้ง xpi ของที่เป็นภาษาอังกฤษก่อนครับ โดยไปที่ http://releases.mozilla.org/pub/mozilla.org/firefox/releases/3.0.3/win32/xpi/ (เวอร์ชั่นอื่นให้เปลี่ยนตัวเลขหรืออัพเลเวลไปเรื่อย ๆ นะครับ)

* จากนั้นให้คลิ๊กที่ en-GB.xpi
    * Firefox จะมีการแจ้งเตือนว่าจะมีการติดตั้งส่วนเสริมให้กับตัว Firefox ให้เราคลิ๊กที่ “ยินยอม”

* ขั้นตอนก็เหมือนกับการติดตั้ง Add-on ทั่วไปของ Firefox ครับ แต่ที่นี้เป็นภาษาไทย ก็ให้คลิ๊กที่ “ติดตั้งเดี๋ยวนี้”

* ใช้เวลาสำหรับส่วนนี้แปปเดียวครับ เจ้า Firefox จะบอกให้เรา restart firefox ภาษาไทยแปลว่า “เริ่ม Firefox ใหม่” ทำไงได้ละครับ ก็ต้องตามนั้น ให้คลิ๊กที่ “เริ่ม Firefox ใหม่”

* ถ้า Firefox ไม่ยอมเปิดตัวเองใหม่ ก็ให้คลิ๊กที่ตัวโปรแกรม Firefox เพื่อเรียกใช้งานอีกครั้ง แต่ไม่ต้องตกใจนะครับ ว่าเมนูยังเป็นภาษาไทย ให้ดำเนินการขั้นตอนถัดไปครับ
    * ที่ Address bar ให้พิมพ์ว่า about:config แล้วกด enter ครับ Firefox จะแจ้งเตือนนิดหน่อย ก็ให้คลิ๊กยอมรับไปครับ
    * ที่ช่อง “ตัวกรอง” ให้พิมพ์ว่า general.useragent.locale แล้วกด enter ครับ

* ดับเบิลคลิ๊กที่ general.useragent.locale เพื่อเปลี่ยนแปลงค่า

* ให้ใส่ค่าหรือชื่อตามที่เราได้ติดตั้งไปเมื่อขั้นต้นเมื่อกี้ครับ คือ en-GB แล้วคลิ๊กที่ “ตกลง”
    * จากนั้นให้ปิด Firefox เพื่อให้รับค่าใหม่ครับ

* เมื่อเปิดขึ้นมา เมนูทั้งหมดก็จะกลายเป็นภาษาอังกฤษแล้วครับ

* ในกรณีกลับกัน หากต้องการเปลี่ยนแปลงค่าให้เป็นภาษาไทย ก็สามารถ เปลี่ยนแปลงค่าของ general.useragent.locale ให้กลับไปเป็น th ได้ครับ

และแล้วก็เสร็จเรียบร้อยบริบูรณ์ครับ  ;D

อ้างอิง :http://teppap.rmutl.ac.th/?p=424

Dolly
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: March 24, 2010, 04:51 PM »
แบ่งปัน ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

ทนใช้เวอร์ชั่นภาษาไทยไม่ไหวจริงๆ
vanderlhing
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: June 19, 2010, 12:58 AM »

ขอบคุณค่าา ^^ ..

; ]] ..
zestt
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: June 29, 2010, 06:47 PM »

Thank you วันนี้ยังใช้เทคนี้ได้ผลอยู่ครับ ขอบคุณนะครับ 29.6.2010
ปูเป้
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: June 30, 2010, 09:25 AM »

ขอบคุณครับ กระทู้เก่าแล้วแต่ยังใช้ได้

ใน google ขื้นอันแรกเลย  

จ๋า
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: July 24, 2010, 12:38 PM »

ขอบคุณมากค่ะ
myteatime
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: January 13, 2011, 05:36 AM »

ขอบคุณมากครับ  
homsabuy
โปรแกรมเมอร์ฝึกหัด
*

น้ําหอม blueberry polo ck chanel guess dkny dior

น้ําหอม+bvlgari น้ําหอม+bvlgari
« ตอบ #7 เมื่อ: February 06, 2011, 02:00 PM »

ขอบคุณมากครับ ค้นหาจากgoogle ไม่เจอ มาเจอที่นี้ละ แก้ตั้งนานกว่าจะได้ 
faii
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: March 27, 2011, 02:43 PM »

ขอบคุณมากๆเลยค่า
ทำได้แล้ว ^^
เคร
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: April 28, 2011, 12:26 PM »

ง่ายสุดๆๆ  ลงตามนี้หายชัวร์ http://www.mozilla.com/en-US/firefox/fx/
ibuzz
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: May 03, 2011, 03:08 PM »

ขอบคุณมากครับ ทนใช้ภาษาไทยไม่ไหวเหมือนกันครับ ไม่ใช่ว่า ไม่รัก ภาษาไทยน่ะครับ เพียงแต่ว่า ในบางครั้ง ถ้าเราใช้ เป็นของเจ้าของภาษาไปเลย มันจะทำให้เราเข้าใจในส่วน นั้น ๆ ง่ายกว่า ที่เราจะต้องมาแปลเป็นอีกอย่าง ให้เสียเวลาาน่ะครับ อย่างเช่น my computer แปลเป็น คอมพิวเตอรืของฉัน ,มันก้อฟังดูแปร่ง ๆ เหมือนกัน ว่ามั้ย
:x
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: May 17, 2011, 01:18 AM »

ตอนนี้ก็ยังใช้ได้ แค่เปลี่ยนเวอร์ชันเป็นตัวใหม่ 3.6.xx และผมก็ใช้ en-US  ขอบคุณครับ
nstservice
*

« ตอบ #12 เมื่อ: June 27, 2011, 10:30 AM »

ขอบคุณครับ  ลอง FF 5 กันยังครับผม 
ninjah
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #13 เมื่อ: September 20, 2011, 06:42 AM »

เจ๋ง จริง ผับผ่า
ตั้ม
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: December 20, 2011, 10:52 AM »

กระทู้เก่า แต่ไม่เก่าเก็บ ยังใช้งานได้ดีครับผม...ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์