ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้า: [1]   ลงล่าง
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างแผนที่ของเราเองหรือปักหมุดสถานที่ใน Google maps เพื่อเอาแผนที่ไปติดเว็บเรา  (อ่าน 72104 ครั้ง)
Nathan_bc
อดีตกาลผ่านมาแล้วก็ช่างมัน
ทำเนียบรุ่น BC46
โปรแกรมเมอร์ระดับโคตรเทพ

ปัจจุบันยังชีพอยู่สู้ต่อไป

one_bc@hotmail.com 085-8383607
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« เมื่อ: October 29, 2008, 01:36 PM »
แบ่งปัน ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

วันนี้นั่ง Search หา Google maps เล่น เลยเจอวิธีสร้างแผนที่ของเราเองและสามารถกำหนดหรือปักหมุดที่ไหนก็ได้ในแผนที่ตามที่เราต้องการ สมมุติว่าผมจะสร้างแผนที่ให้เพื่อนๆมาเ่ล่นบ้านผมนะครับ...คิคิ จะพาทำแบบมั่วๆนะครับ เริ่มกันเลย

คือผมอยู่ บ้านนาสีนวล ต.นาสีีนวล อ.พยัคฆฯ จ.มหาสารคาม นะครับ

ขั้นแรก
เข้าไปที่เว็บไซต์ของ Google maps  http://google.com/maps เมื่อเข้ามาแล้วที่เมนูด้านซ้ายมือจะเขียนว่า   ขอเส้นทาง กับ แผนที่ของฉัน ให้คลิกที่ แผนที่ของฉัน หากเพื่อนยังไม่ได้ล็อกอินเข้าระบบของ Google (ก็คือเข้าระบบของ gmail นั่นเอง) ก็จะเห็นปุ่มทางด้านซ้ายมือที่เขียนว่า สร้างแผนที่ใหม่ ให้คลิกปุ่มนี้เลยจ๊ะ หากเพื่อนได้อยู่ในระบบแล้วก็ให้ข้ามไป ขั้นตอนที่สามได้เลยครับ

ขั้นที่สอง
ระบบก็จะให้ล็อกอินก่อน หากยังไม่ได้เป็นสมาชิกก็สามารถสมัครได้ีที่เมนู สร้างบัญชีผู้ใช้เดี๋ยวนี้

ขั้นตอนที่สาม
ให้คลิกที่ Logo หรือไปที่ลิ้งค์  http://google.com/maps  เพื่อมาที่หน้าแรกของ Google maps ก็จะเห็นเมนูื ตั้งค่าตำแหน่งเริ่มต้น เราก็คลิกที่เมนูนี้แล้วพิมพ์คำว่า thailand ลงไปแล้วก็กดปุ่มบันทึก เพื่อที่จะให้แผนที่ Focus มาที่ประเทศไทย

ขั้นตอนที่สี่
คลิกที่เมนูื  แผนที่ของฉัน แล้วก็คลิกที่เมนู สร้างแผนที่ใหม่ แล้วก็จะมีช่องให้กรอกรายละเอียด คือ ชื่อและก็คำอธิบาย ก็ให้ใส่รายละเอียดเข้าไปตัวอย่างดังรูปครับ อยากเพิ่งกดบันทึกนะครับ

ขั้นตอนที่ห้า
คือการปักหมุดในสถานที่ที่ต้องการ ผมต้องการที่จะปักหมุดลงบนหลังคาบ้านผมที่บ้านนาสีนวลครับ วิธีการหาบ้านนาสีนวลในแผนที่ก็มีหลายวิธีครับอาจจะหาได้จากเลื่อแผนที่มาที่ จ.มหาสารคาม แล้วก็ ซูมแผนที่เข้าเรื่อยๆจนเจอหลังคาบ้านผม หรือว่าอาจจะค้นหาคำว่า นาสีนวล เลยก็ได้ครับในปุ่ม Search ดังรูปครับ ผมเลือกวิธี Search นะครับ เมื่อ Search แล้วแผนที่ก็จะ Focus มาที่บ้านนาสีนวล แล้วผมก็จะเลื่อนแผนที่หา และก็ ซูมเข้ามาจนเจอบ้านผมครับ (โดยที่ด้านบนขวาจะมีให้เลือกลักษณะการแสดงแผนที่จ๊ะ หลังคาบ้านจะเห็นในแผนที่ที่เป็นแบบ ดาวเทียมนะครับ  ) แล้วก็เจอหลังคาบ้านผม อิอิ

ขั้นตอนที่หก
ดูตามรูปนะครับด้านบนมุมซ้ายจะเห็นรูปหมุดสีฟ้าอยู่ก็ให้คลิกครั้งนึงแล้วก็เลื่อนเม๊ามาปักลงบนหลังคาบ้านผมเลยครับ มันก็จะขึ้นช่องให้กรอกข้อมูลสามารถกรอกแบบ html แทรกรูปก็ได้ครับ พอเสร็จแล้วก็กดปุ่ม ตกลง แล้วซ้ายมือก็กดปุ่ม เสร็จสิ้น

ขั้นตอนที่เจ็ด
การนำแผนที่นี้ไปติดเว็บไซต์เราก็สามารถทำได้โดยคลิกที่เมนูิลิ้งค์ดังภาพครับ มันก็จะแสดงโค๊ดเป็น <iframe>...</iframe>  หรือเป็น ลิ้งค์ หรืออาจจะกำหนดเองโดยคลิกที่  กำหนดเองและแสดงตัวอย่างแผนที่ที่ฝังไว้ แล้วก็นำโค๊ดไปติดเว็บไซต์เราตามต้องการครับ ถ้าแผนที่ที่เอาไปติดเว็บไซต์มันซูมเข้าหรือซูมออกมากเกินไป ก็ให้เพื่อนๆปรับการซูมให้พอดีตามต้องการก่อนที่จะคลิ๊กเมนูลิ้งค์ครับ

ผลลัพที่ได้

อธิบายซะยืดยาว...หุหุ เหมือนจะยากแต่ลองทำดูแล้วง่า่ยครับ อิอิ ลองศึกษาเพิ่มเติมดูมันมีอะไรให้เราเล่นเยอะครับ  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: October 29, 2008, 02:33 PM โดย Nathan_Bc » บันทึกการเข้า

Paris
วัน คืน ล่วง ไป ล่วง ไป บัดนี้ เรา ทำ อะไร อยู่ ?
โปรแกรมเมอร์ระดับเทพ

วัน คืน ล่วง ไป ล่วง ไป บัดนี้ เรา ทำ อะไร อยู่ ?

ไม่เคยเล่นอ่ะ
« ตอบ #1 เมื่อ: March 24, 2009, 01:25 PM »
แบ่งปัน ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

แหล่มจริงจริง
นาธาน

Coolseo
โปรแกรมเมอร์ฝึกหัด
*

« ตอบ #2 เมื่อ: January 23, 2010, 10:38 AM »

ขอบใจมากคับ..
 ที่นำเอาเทคนิคมาฝากคับ...
LhinLhin
โปรแกรมเมอร์ระดับเซียน

ส(ล) า ว ข อ น แ ก่ น

087-9559499
ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: February 02, 2010, 08:44 AM »

หาบ้านเค้าไม่เจอว่ะ  สงสัยหลังเล็กเกินไป 

อิอิ

ham
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: December 06, 2011, 06:17 AM »

<iframe width="640" height="480" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.co.th/maps/ms?hl=th&amp;gl=th&amp;ie=UTF8&amp;oe=UTF8&amp;msa=0&amp;msid=213775252516188916563.0004b35f8106aad51a3a6&amp;t=m&amp;vpsrc=6&amp;ll=13.731214,100.495033&amp;spn=0.080043,0.109863&amp;z=13&amp;output=embed"></iframe><br /><small>ดู <a href="http://maps.google.co.th/maps/ms?hl=th&amp;gl=th&amp;ie=UTF8&amp;oe=UTF8&amp;msa=0&amp;msid=213775252516188916563.0004b35f8106aad51a3a6&amp;t=m&amp;vpsrc=6&amp;ll=13.731214,100.495033&amp;spn=0.080043,0.109863&amp;z=13&amp;source=embed" style="color:#0000FF;text-align:left">203</a> ในแผนที่ขนาดใหญ่กว่า</small>ลอง
mmxziilt
*

« ตอบ #5 เมื่อ: May 23, 2012, 09:20 AM »

อิอิ ชอบๆ ขอบคุนครับ
cocore
โปรแกรมเมอร์ระดับเซียน

« ตอบ #6 เมื่อ: December 25, 2012, 12:11 PM »

เยียมเลยนะครับดีมากๆเลยนะครับ
pchet14
*

« ตอบ #7 เมื่อ: December 30, 2012, 12:12 AM »

ขอบคุณคร้าบบ...
pchet14
*

« ตอบ #8 เมื่อ: February 05, 2013, 09:23 PM »

เยี่ยมเลยครับ
อพรรณ
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: May 12, 2013, 12:31 PM »

เยี่ยมเลยครับ
NickkY37
*

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: June 04, 2013, 11:49 AM »

บ้านเราหายไปไหนอ่ะ L_L
walking94
*

« ตอบ #11 เมื่อ: July 24, 2013, 07:13 PM »

กว่าจะหาบ้้านเจอ หลงทางตั้งนาน 555
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  ตอบ  |  ส่งหัวข้อนี้  |  พิมพ์